โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ระหว่างวันที่ 5-21 สิงหาคม 2559

กีฬาโอลิมปิกฤดูร้อน 2016 (โปรตุเกส: Jogos Olímpicos de Verão de 2016) หรือชื่อที่เป็นทางการ กีฬาโอลิมปิกครั้งที่ 31 หรือเป็นที่รู้จักในชื่อ รีโอ 2016 เป็นมหกรรมกีฬานานาชาติที่สำคัญในประเพณีโอลิมปิก ซึ่งจัดในที่นครรีโอเดจาเนโร สหพันธ์สาธารณรัฐบราซิล จัดขึ้นระหว่างวันที่ 5 ถึง 21 สิงหาคม พ.ศ. 2559 การแข่งขันครั้งนี้มีจำนวนนักกีฬามากกว่า 10,500 คนจาก 206 คณะกรรมการโอลิมปิกแห่งชาติ ซึ่งครั้งนี้เป็นการแข่งขันโอลิมปิกฤดูร้อนครั้งแรกของประเทศคอซอวอและประเทศเซาท์ซูดาน กีฬารีโอ 2016 นั้นได้มีการชิงชัยทั้งหมด 306 เหรียญในกีฬาโอลิมปิกทั้งหมด 28 กีฬา — อาทิ กีฬารักบี้ 7 คน และกีฬากอล์ฟ ซึ่งถูกบรรจุโดยคณะกรรมการโอลิมปิกสากล ใน พ.ศ. 2551 กีฬาต่าง ๆในครั้งนี้จัดแข่งขันทั้งหมดใน 33 สนาม ในเมืองเจ้าภาพ ส่วนอีก 5 สนาม จะจัดขึ้นที่นครเซาเปาลู (เมืองที่ใหญ่ที่สุดในประเทศบราซิล), นครเบโลโอรีซอนชี, นครซัลวาดอร์, นครบราซีเลีย (เมืองหลวงประเทศบราซิล) และนครมาเนาส์

สรุปเหรียญโอลิมปิกเกม 2016 ณ วันที่ 6 สิงหาคม 2559 ขณะนี้มีเพียง 2 ชาติที่คว้าเหรียญ ประกอบด้วย สหรัฐอเมริกา และ จีน จากกีฬาประเภทปืนยาวอัดลมหญิงระยะ 10 เมตร
สรุปเหรียญโอลิมปิกเกม 2016 ณ วันที่ 6 สิงหาคม
1. สหรัฐอเมริกา 1 ทอง รวม 1 เหรียญ
2. จีน 1 เงิน 1 ทองแดง รวม 2 เหรียญ

 

 

ชนิดกีฬา รอบ ผลการแข่งขัน/โปรแกรมการแข่งขัน

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 4 สิหาคม 2559

เวลา (01:00 น.) ฟุตบอล (ชาย) รอบแรก นัดแรก ฮอนดูรัส – แอลจีเรีย
เวลา (02:00 น.) ฟุตบอล (ชาย) รอบแรก นัดแรก บราซิล – แอฟริกาใต้
เวลา (03:00 น.) ฟุตบอล (ชาย) รอบแรก นัดแรก เม็กซิโก – เยอรมัน
เวลา (04:00 น.) ฟุตบอล (ชาย) รอบแรก นัดแรก โปรตุเกส – อาร์เจนติน่า
เวลา (05:00 น.) ฟุตบอล (ชาย) รอบแรก นัดแรก สวีเดน – โคลอมเบีย
เวลา (06:00 น.) ฟุตบอล (ชาย) รอบแรก นัดแรก ฟิจิ – เกาหลีใต้
เวลา (08:00 น.) ฟุตบอล (ชาย) รอบแรก นัดแรก ไนจีเรีย – ญี่ปุ่น
เวลา (23:00 น.) ฟุตบอล (ชาย) รอบแรก นัดแรก อิรัก – เดนมาร์ก

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 5 สิหาคม 2559

เวลา (05:00 น.) ยิงธนู (ประเภทบุคคล ชาย) รอบแรก
เวลา (09:15 น.) พิธีเปิดการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 6 สิหาคม 2559

เวลา (18:30 น.) เรือพาย |
– กรรเชียง 1 คน พายคู่ชาย รอบแรก (จารุวัฒน์ แสนสุข)
– กรรเชียง 1 คน พายคู่หญิง รอบแรก (พุทธรักษา นีกรี)

เวลา (18:33 น.)เทเบิลเทนนิส |
– ประเภทหญิงเดี่ยว รอบแรก (นันทนา คำวงศ์, สุธาสินี เสวตบุตร)
– ประเภทชายเดี่ยว รอบแรก (ภาดาศักดิ์ ตันวิริยะเวชกุล)

เวลา (05:00 น.) (เช้าวันที่ 7 สิงหาคม 2559 )  ยกน้ำหนัก (รุ่น 48 กก. หญิง) รอบชิงชนะเลิศ โสภิตา ธนสาร | ช่อง 7

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 7 สิหาคม 2559

เวลา (03:15 น.) มวยสากลสมัครเล่น | ช่อง5, ช่อง7
– รุ่นไลต์เวต 60 กก. อำนาจ รื่นเริง พบ เปอริน อิกนาซิโอ (อาร์เจนตินา)
เวลา (04.30 น.)
– รุ่นเวลเตอร์เวต 69 กก. สายลม อาดี พบ คัสตรามิน พาเวล (เบลารุส)

เวลา (05:00 น.) ยกน้ำหนัก (รุ่น 56 กก. ชาย) รอบชิงชนะเลิศ วิทูรย์ มิ่งมูล

เวลา (18:54 น.) ยิงปืน (ชิง1ทอง) |
– ปืนยาวอัดลม 10 เมตร หญิง (ธันยพร พฤกษากร, พิมพ์อร คล้ายสุบรรณ)

เวลา (22:15 น.) จักรยาน (ประเภทถนน หญิง) รอบชิงชนะเลิศ  (จุฑาทิพย์ มณีพันธุ์)

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 8 สิหาคม 2559

เวลา (05:00 น.) ยกน้ำหนัก (รุ่น 58 กก. หญิง) รอบชิงชนะเลิศ พิมศิริ ศิริแก้ว

เวลา (05:00 น.) ยกน้ำหนัก (รุ่น 58 กก.หญิง) รอบชิงชนะเลิศ สุกัญญา ศรีสุราช

เวลา (18:56 น.) ยิงปืน (ชิง1ทอง) |
– ปืนยาวอัดลม ชาย (นภิศ ต่อตั้งพานิช)

เวลา (19:00 น.) ยิงธนู |
– รอบแรก (วิทยา ทำว่อง)

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 9 สิหาคม 2559

เวลา (05:00 น.) ยกน้ำหนัก (รุ่น 63 กก. หญิง) รอบชิงชนะเลิศ ศิริภุช กุลน้อย

เวลา (05:00 น.) ยกน้ำหนัก (รุ่น 69 กก.ชาย) รอบชิงชนะเลิศ ไตรรัตน์ บุญสุข

เวลา (18:57 น.) ยิงปืน |
– ปืนสั้นสตรี วันแรก (ธันยพร พฤกษากร, พิมพ์อร คล้ายสุบรรณ)

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 10 สิหาคม 2559

เวลา (05:00 น.) ยกน้ำหนัก (รุ่น 77 กก. ชาย) รอบชิงชนะเลิศ จตุภูมิ ชินวงค์

เวลา (19:04 น.) ยิงปืน |
– ปืนสั้นสตรี วันที่สอง (ธันยพร พฤกษากร, พิมพ์อร คล้ายสุบรรณ)

เวลา (23:00 น.) ฟุตบอล (ชาย) รอบแรก นัดสาม

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 11 สิหาคม 2559

เวลา (17:00 น.) กอล์ฟชาย |
– กอล์ฟชาย รอบแรก (ธงชัย ใจดี, กิรเดช อภิบาลรัตน์)

เวลา (18:45 น.) แบดมินตัน | แบดมินตัน รอบแบ่งกลุ่ม
หญิงเดี่ยว กลุ่ม แอล
18.25 น. รัชนก อินทนนท์ (ไทย) พบ คาติ โตลมอฟฟ์ (เอสโตเนีย)
หญิงเดี่ยว กลุ่ม เอช
06.30 น.(เช้าวันที่12ส.ค.) พรทิพย์ บูรณะประเสริฐสุข (ไทย) พบ เวนดี้ เฉิน (ออสเตรเลีย)
ชายเดี่ยว กลุ่ม แอล
21.20 น. บุญศักดิ์ พลสนะ (ไทย) พบ วิคเตอร์ อเซลเซ่น (เดนมาร์ก)
หญิงคู่ กลุ่ม เอ
01.55 น. ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย / พุธิตา สุภจิรกุล (ไทย) พบ เอฟเฟ่ มุสเค่นส์ / เซเลน่า เพียค (เนเธอร์แลนด์)
คู่ผสม กลุ่ม ซี
02.40 น. บดินทร์ อิสสระ / สาวิตรี อมิตรพ่าย (ไทย) พบ ชาน เป็ง ซูน / โกห์ หลิว ยิง (มาเลเซีย)

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 12 สิหาคม 2559

เวลา (17:00 น.) กอล์ฟชาย |
– กอล์ฟชาย รอบสอง (ธงชัย ใจดี, กิรเดช อภิบาลรัตน์)

เวลา (18:29 น.) ยิงปืน |
– ยิงเป้าบิน สกีต หญิง (สุธิยา จิวเฉลิมมิตร)

เวลา (19:07 น.) ยิงปืน |
– ปืนยาวท่านอน ชาย (อัฐพล เอื้ออารีย์, นภิศ ต่อตั้งพานิช)

เวลา (19:11 น.) ยูโดชาย |
– รุ่นมากกว่า 100 กก.ชาย (คุณาธิป เยี่ยอ้น)

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 13 สิหาคม 2559

เวลา (05:00 น.) ยกน้ำหนัก (รุ่น 94 กก. ชาย) รอบชิงชนะเลิศ ศรัท สุ่มประดิษฐ

เวลา (17:00 น.)กอล์ฟชาย |
– กอล์ฟชาย รอบสาม (ธงชัย ใจดี, กิรเดช อภิบาลรัตน์)

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 14 สิหาคม 2559

เวลา (17:00 น.) กอล์ฟชาย(ชิง1ทอง) |
– กอล์ฟชาย วันสุดท้าย (ธงชัย ใจดี, กิรเดช อภิบาลรัตน์)

เวลา (17:58 น.) กรีฑา(ชิง4ทอง) |
– วิ่งมาราธอน หญิง (เจน วงษ์วรโชติ, ณัฐธยาน์ ธนรณวัฒน์)
– วิ่ง 100 เมตร ชาย
– วิ่ง 400 เมตร ชาย
– เขย่ง ก้าวกระโดด หญิง

เวลา (19:09 น. )ยิงปืน(ชิง1ทอง)|
– ปืนยาว 3 ท่า ชาย (นภิศ ต่อตั้งพานิช)

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 15 สิหาคม 2559

เวลา (18:00 น.) กรีฑา(ชิง5ทอง) |
– วิ่ง 800 เมตร ชาย
– กระโดดค้ำ ชาย
– วิ่ง 400 เมตร หญิง
– วิ่งวิบาก 3000 เมตร หญิง
– ขว้างจักร หญิง (สุเบญรัตน์ อินแสง)

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 16 สิหาคม 2559

— นักกีฬาไทยไม่มีรายการแข่ง–

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 17 สิหาคม 2559

เวลา (17:00 น.) กอล์ฟหญิง |
– กอล์ฟหญิง รอบแรก (เอรียา จุฑานุกาล, พรอนงค์ เพชรล้ำ)

เวลา (18:19 น.) เทควันโด(ชิง2ทอง) |
– รุ่น 49 กก.หญิง (พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ)
– รุ่น 58 กก.ชาย (เทวินทร์ หาญปราบ)

เวลา (18:30 น.) แบดมินตัน (คู่ผสม) รอบชิงชนะเลิศ

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 18 สิหาคม 2559

เวลา (17:00 น.) กอล์ฟหญิง |
– กอล์ฟหญิง รอบสอง (เอรียา จุฑานุกาล, พรอนงค์ เพชรล้ำ)

เวลา (18:23 น.) เทควันโด |
– รุ่น 57 กก.หญิง (พรรณนภา หาญสุจินต์)

เวลา (23:00 น.)จักรยาน |
– ประเภทบีเอ็มเอ็กซ์ รอบคัดเลือก (อะแมนด้า คาร์)

เวลา (18:30 น.) แบดมินตัน (หญิงคู่) รอบชิงชนะเลิศ

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 19 สิหาคม 2559

เวลา (17:00 น.) กอล์ฟหญิง | ช่อง7
– กอล์ฟหญิง รอบสาม (เอรียา จุฑานุกาล, พรอนงค์ เพชรล้ำ)

เวลา (18:30 น.) แบดมินตัน (ชายคู่) รอบชิงชนะเลิศ

เวลา (18:30 น.) แบดมินตัน (หญิงเดี่ยว) รอบชิงชนะเลิศ

เวลา (23:30 น.) จักรยาน (บีเอ็มเอ๊กซ์ หญิง) รอบชิงชนะเลิศ

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 20 สิหาคม 2559

เวลา (17:00 น.) กอล์ฟหญิง | ช่อง7
– กอล์ฟหญิง วันสุดท้าย (เอรียา จุฑานุกาล, พรอนงค์ เพชรล้ำ)

เวลา (18:30 น.) แบดมินตัน (ชายเดี่ยว) รอบชิงชนะเลิศ

 

โปรแกรมโอลิมปิก 2016 ประจำวันที่ 21 สิหาคม 2559

เวลา (18:00 น.) พิธีปิดการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก

 

ข้อมูลจาก:tlcthai.com

- Advertisement -
Previous articleพิธีเปิดโอลิมปิก 2016 Rio Games
Next articleคลับฟรายเดย์ 6 สิงหาคม 2559 EP.1